शिष्यवृत्ती: 10वी-12वी उत्तीर्ण विद्यार्थ्यांना 60,000 हजार रुपये मिळतील; शिंदे सरकारची मोठी घोषणा

नमस्कार मित्रांनो आज तुमच्यासाठी एक महत्त्वाची माहिती घेऊन आम्ही आलो आहोत दहावी बारावी पास झालेल्या विद्यार्थ्यांना 60 हजार रुपये मिळणार आहेत तरीही योजना काय आहे याची संपूर्ण माहिती आज तुम्हाला येथे मिळणार आहे.

शिष्यवृत्ती : भारतरत्न डॉ बाबासाहेब आंबेडकर स्वाधार योजनेंतर्गत. :- सन २०२२-२३ मध्ये अनुसूचित जाती आणि नवबौद्ध विद्यार्थ्यांचे अर्ज दि. 31 मार्च 2023 पर्यंत ती स्वीकारण्यात आली होती. आता या योजनेसाठी अर्ज सादर करण्याची मुदत वाढवण्यात आली असल्याने विद्यार्थ्यांनी दि. 14 जुलै 2023 पर्यंत अर्ज करण्याचे आवाहन सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य विभागाचे सहसचिव डिंगळे यांनी केले आहे.

सामाजिक न्याय विभागांतर्गत शासकीय वसतिगृहात प्रवेशासाठी पात्र असलेल्या परंतु शासकीय वसतिगृहात प्रवेश न घेतलेल्या अनुसूचित जाती व नवबौद्ध विद्यार्थ्यांपैकी इयत्ता 11वी व 12वीचे विद्यार्थी तसेच विविध स्तरांवर प्रवेश घेतलेले विद्यार्थी इयत्ता 12 वी नंतरच्या व्यावसायिक आणि बिगर व्यावसायिक अभ्यासक्रमातील महाविद्यालये/शैक्षणिक संस्थांना भोजन, निवास, साहित्य, निर्वाह भत्ता देण्यासाठी शैक्षणिक भारतरत्न डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर स्वाधार योजना सुरू करण्यात आली आहे.

या योजनेद्वारे मुंबई शहर, मुंबई उपनगरे, नवी मुंबई, ठाणे, पुणे, पिंपरी-चिंचवड, नागपूर येथे उच्च शिक्षण घेणाऱ्या विद्यार्थ्यांना ६० हजार रुपये, इतर महसूल विभागातील शहरांमध्ये उच्च शिक्षण घेत असलेल्या विद्यार्थ्यांना ५१ हजार रुपये आणि उर्वरित क वर्गातील विद्यार्थ्यांना मिळणार आहे. नगरपालिका क्षेत्रे आणि रु. इतर जिल्ह्यांमध्ये उच्च शिक्षण घेणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी रु. संबंधित विद्यार्थ्यांच्या आधार संलग्न बँक खात्यात 43,000 रुपये जमा करण्यात आल्याचे श्री.डिंगळे यांनी सांगितले.

योजनेची संपूर्ण तपशीलवार माहिती

इयत्ता अकरावी, बारावी आणि त्यापुढील व्यावसायिक तसेच गैर-व्यावसायिक अभ्यासक्रमांना प्रवेश घेतलेल्या, परंतु कोणत्याही शासकीय किंवा महाविद्यालयीन वसतिगृहात प्रवेश घेतलेले नसलेले अनुसूचित जाती आणि नव-बौद्ध विद्यार्थी आता भारतरत्न डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांसाठी पात्र ठरले आहेत. स्वाधार योजनेला पाठिंबा मिळेल. सामाजिक न्याय विभागाने सन २०१६-१७ पासून ‘भारतरत्न डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर स्वाधार योजना’ सुरू केली आहे, ज्यामध्ये भोजन, निवास आणि इतर शैक्षणिक सुविधांसाठी थेट अनुदान दिले जाते.

योजनेच्या अटी

  • विद्यार्थ्यांना दहावी, बारावी, पदवी किंवा पदविका परीक्षेत ६० टक्क्यांपेक्षा जास्त गुण मिळणे बंधनकारक आहे.
  • या श्रेणीतील दिव्यांग विद्यार्थ्यांसाठी ही मर्यादा ५० टक्के गुणांची असेल.
  • विद्यार्थ्याच्या पालकाचे उत्पन्न 2 लाख 50 हजारांपेक्षा जास्त नसावे.
  • विद्यार्थी शहराबाहेरील शिकणारा असावा, म्हणजे स्थानिक नसावा.
  • गुणवत्तेनुसार विद्यार्थ्यांची निवड केली जाईल.
  • व्यावसायिक अभ्यासक्रमाशी संलग्न निर्वाह भत्ता योजनेचा लाभ घेणाऱ्या विद्यार्थ्यांना या योजनेचा लाभ मिळणार नाही.
  • विद्यार्थ्यांनी त्यांचे बँक खाते आधार कार्डशी लिंक करणे आवश्यक आहे.
  • सामाजिक न्याय विभागाच्या वसतिगृहात राहणाऱ्या विद्यार्थ्यांना ही योजना लागू नाही.
  • या योजनेसाठी पात्र असलेल्या अनुसूचित जाती आणि नव-बौद्ध प्रवर्गातील विद्यार्थ्यांना खालील अनुदान दिले जाईल.

Leave a Comment